
   
Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa 

na Wilaya zake 

 

 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 

S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                      727N – 01/2023 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA MKOA WA RUKWA 
Umetolewa: 31/10/2024 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta 
mbalimbali katika mkoa wa Rukwa na wilaya zake: 
 

(I) Ngazi ya Mkoa 
 
 

  
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa mkoa wa Rukwa. (b) Ramani inayoonesha 

wastani wa muda mrefu wa mvua za Msimu katika sehemu mbalimbali za mkoa wa Rukwa. Angalizo: Wastani wa muda mrefu wa 

miaka 30 (1991- 2020) wa mvua za Msimu (Novemba hadi Aprili), mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine 

yamezingatiwa. 

 
 
Dondoo 

(i) Kwa ujumla mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Rukwa. 

(ii) Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024. 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

(iv) Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025). 

 

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Rukwa.  

 

Angalizo:  

Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini 
ya wastani. 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA WILAYA YA KALAMBO 
Umetolewa: 31/10/2024 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kalambo. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kalambo.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi 

Novemba, 2024.  

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Kalambo, Rukwa. 
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Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Kalambo 

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi chini ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Kalambo ni milimita 

960 hadi 1080. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya 

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). 

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya 
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025). 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  

Matokeo 

 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika 

maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

 

(ii) Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mifugo 

yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu wa mvua.  

  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 

Ushauri 

(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 

zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 

 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA WILAYA YA NKASI 
Umetolewa: 31/10/2024 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Nkasi. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Nkasi.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi 

Novemba, 2024.  

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Nkasi, Rukwa. 
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Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Nkasi 

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi chini ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Nkasi ni milimita 960 

hadi 1010. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya 

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). 

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya 
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025). 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  

Matokeo 

 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika 

maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

 

(ii) Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mifugo 

yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu wa mvua.  

  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 

Ushauri 

(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 

zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 

 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA WILAYA YA SUMBAWANGA 
Umetolewa: 31/10/2024 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Sumbawanga. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Sumbawanga.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi 

Novemba, 2024.  

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Sumbawanga, Rukwa. 
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Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Sumbawanga 

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi chini ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Sumbawanga ni 

milimita 960 hadi 1080. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya 

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). 

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya 
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025). 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  

Matokeo 

 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika 

maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

 

(ii) Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mifugo 

yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu wa mvua.  

  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 

Ushauri 

(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 

zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 

 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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